Thứ 2, 15/08/2022 - 14:34
A- A A+ | Tăng tương phản Giảm tương phản

Hợp thửa đất trong diện quy hoạch phân lô

       Vừa qua ông Nguyễn Việt Hùng (Bà Rịa-Vũng Tàu) đến Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai thành phố để làm thủ tục hợp 2 thửa đất ở liền kề kích thước 2,91 x 25,12m và 3x 19,3m nhưng bị từ chối với lý do các thửa đất này thuộc quy hoạch 1/500 nên không được phép hợp thửa.

 

   

          Trường hợp thực hiện việc hợp hai thửa đất này thì thửa đất sau khi hợp sẽ có kích thước chiều rộng là 5,91m chiều dài là 25,12m không trùng khớp với vô D13 theo quy hoạch đã được phê duyệt (4,2-4,4m x 24,0m). Nếu giải quyết hợp thửa đối với trường hợp này sẽ phá vỡ quy hoạch đã được Ủy ban nhân dân tỉnh phê duyệt. Ông Hùng hỏi, Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai từ chối hợp thửa cho ông như vậy có đúng không?

          Về vấn đề này, Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời như sau:

          Điều 75 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai đã quy định về trình tự, thủ tục thực hiện tách thửa hoặc hợp thửa đất.

          Điều 75a Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai (bổ sung theo quy định tại khoản 23 Điều 1 Nghị định số 148/2020/NĐ-CP ngày 18 tháng 12 năm 2020 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số nghị định quy định chi tiết thi hành Luật Đất đai) quy định điều kiện tách thửa đất, hợp thửa đất và diện tích tối thiểu được tách thửa Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng và điều kiện cụ thể tại địa phương để quy định cụ thể điều kiện tách thửa đất, điều kiện hợp thửa đất theo từng loại đất và diện tích tối thiểu được tách thửa đối với từng loại đất.

          Căn cứ quy định nêu trên đề nghị ông Hùng nghiên cứu quy định cụ thể của địa phương và liên hệ với Văn phòng Đăng ký đất đai tại địa phương để được hướng dẫn giải quyết.


Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Lượt bình luận

Trường đánh đấu (*) là bắt buộc.

Tin liên quan