Thứ 4, 25/05/2022 - 18:06
A- A A+ | Tăng tương phản Giảm tương phản

Kiến nghị về sử dụng đất vào mục đích sản xuất, kinh doanh thông qua hình thức mua tài sản gắn liền với đất, nhận chuyển nhượng, thuê, góp vốn bằng quyền sử dụng đất

Thời gian qua, cử tri tỉnh Hà Nam kiến nghị hướng dẫn một số vấn đề liên quan đến sử dụng đất vào mục đích sản xuất, kinh doanh thông qua hình thức mua tài sản gắn liền với đất, nhận chuyển nhượng, thuê, góp vốn bằng quyền sử dụng đất.

 Cụ thể, theo cử tri, Điều 16 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP chỉ quy định trường hợp không có tài sản, còn trường hợp có tài sản xử lý thế nào? Nhất là đối với tài sản là công sản và tiền bồi thường, hỗ trợ về tài sản có được trừ vào tiền thuê đất, tiền sử dụng đất không? Khi thu hồi đất có cần nằm trong danh mục quy định tại khoản 1 Điều 6 không?

Về vấn đề cử tri nêu, Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời như sau:

Trường hợp người sử dụng đất thuê của Nhà nước theo hình thức thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm mà bán hoặc góp vốn bằng tài sản gắn liền với đất thuê thì thực hiện trình tự, thủ tục theo quy định tại khoản 5 Điều 79 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP. Tài sản gắn liền với đất là tài sản công thì thực hiện theo quy định của Luật Quản lý, sử dụng tài sản công.

Khoản 3 Điều 45 Luật Đất đai quy định: “c) Ủy ban nhân dân cấp tỉnh phê duyệt kế hoạch sử dụng đất cấp huyện. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trình Hội đồng nhân dân cùng cấp thông qua danh mục dự án cần thu hồi đất quy định tại khoản 3 Điều 62 của Luật này trước khi phê duyệt kế hoạch sử dụng đất cấp huyện.” Căn cứ quy định nêu trên thì việc trình Hội đồng nhân dân thông qua danh mục dự án cần thu hồi đất quy định tại khoản 3 Điều 62 Luật Đất đai thực hiện theo trình tự phê duyệt quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất cấp huyện. Việc thu hồi đất quy định tại điểm c khoản 5 Điều 16 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP (được bổ sung theo khoản 15 Điều 2 Nghị định số 01/2017/NĐ-CP) không thuộc trường hợp trình Hội đồng nhân dân thông qua.


Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Lượt bình luận

Trường đánh đấu (*) là bắt buộc.

Tin liên quan